Phân bổ từ các câu hỏi thường gặp của Thánh lễ Chủ nhật

“Pha chế” là gì?

Đó là “sự nới lỏng của luật giáo hội (Giáo hội) đơn thuần trong một trường hợp cụ thể.”

Giám mục thấy trước ai có thể sử dụng khoảng thời gian để tham dự Thánh lễ Chúa nhật về thể chất?

  • những người trên 65 tuổi;
  • những người có tình trạng sức khỏe tiềm ẩn;
  • những người thực sự lo sợ rằng họ có thể nhiễm vi-rút; trong trường hợp này, “thực sự sợ hãi” được định nghĩa là những người đã không đi ra ngoài nhà hàng hoặc đến thăm những người mà họ không sống cùng kể từ tháng 3 năm 2020.
  • những người bị bệnh, bao gồm cả những người đã có kết quả xét nghiệm dương tính với coronavirus và những người đã tiếp xúc trong mười lăm phút liên tục hoặc hơn với một người có kết quả xét nghiệm dương tính với COVID-19.

Điều gì được mong đợi ở một người Công giáo sử dụng gian hàng cho một lý do chính đáng?

Vì Giám mục không có thẩm quyền ban hành Luật Thiêng Liêng, trong trường hợp này, lệnh truyền yêu cầu chúng ta phải giữ Ngày của Chúa là thánh, người ta có thể coi Luật Thiêng Liêng được hoàn thành nếu, từ 4 giờ chiều thứ Bảy trước hoặc vào ngày Chủ nhật chính anh ta / cô ta. :

  • xem thánh lễ Chúa nhật trên truyền hình hoặc qua phát trực tiếp (truy cập www.rcbo.org để có danh sách đầy đủ); hoặc là
  • dành ít nhất ba mươi phút để cầu nguyện, bằng cách lần hạt Mân Côi, đọc Kinh thánh hoặc tham gia vào một hoạt động ngoan đạo khác.

Có điều gì khác tôi nên biết không?

  • Đúng vậy, các tín hữu phải tuân theo những kỳ vọng được trình bày trong điều khoản 222 §1, nghĩa là “hỗ trợ các nhu cầu của Giáo hội”. Hỗ trợ tài chính của giáo xứ là điều cần thiết cho dù họ có tham dự Thánh lễ hay không.

1 tháng 9 năm 2020